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FASILI YA MANENO  

Afua: Ni shughuli au kazi mbalimbali zilizobainishwa katika 
Mwongozo. 

Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
(MMMAM): Kwa muktadha huu ni hatua jumuishi zenye 
muunganiko wa vipengele vyote vya MMMAM katika ukuaji wa 
mwili, akili, lugha, kijamii, kitamaduni, kihisia na kimaadili. 

Wadau: Ni Taasisi/Mashirika au mtu binafsi anayeshiriki katika 
utekelezaji wa miradi au programu za maendeleo. Hii inahusisha 
Mashirika ya Umoja wa Mataifa, Mashirika Wafadhili na ya 
Kimataifa, Asasi za Kiraia, Mashirika ya Dini,Sekta Binafsi na 
Jamii. 

Sekretariati ya utekelezaji wa PJT-MMMAM: Ni kikosi cha 
uratibu wa utekelezaji wa shughuli zote za PJT-MMMAM ngazi 
ya Taifa. 

Wasimamizi wa MMMAM- Ni wataalam wa masuala ya 
MMMAM katika Sekta ya Afya, Elimu, Lishe na Maendeleo ya 
Jamii katika Sekretarieti ya Mikoa na Mamalaka za Serikali za 
Mitaa. 

Mtoto mwenye ulemavu:  Ni Mtoto ambaye ana tatizo la 
kimwili, kiakili, au kihisia ambalo linazuia au kupunguza 
ushiriki wake katika mambo ya kijamii akilinganishwa na 
watoto wengine wasio na ulemavu.     

DIBAJI 

Serikali kwa kushirikiana na Wadau wa watoto imeandaa 
Programu Jumuishi ya Taifa ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 
Awali ya Mtoto (PJT-MMMAM) itakayo tekelezwa kwa kipindi 
cha miaka mitano (2021/22-2025/26). Programu hii inalenga 
kutatua changamoto na kuboresha upatikanaji wa huduma za 
malezi jumuishi yenye vipengele vitano: 1. Afya bora kwa 
mtoto na mama/mlezi; 2. Lishe ya kutosha kuanzia ujauzito; 3. 
Malezi yenye mwitikio; 4. Fursa za ujifunzaji wa awali; na 5. 
Ulinzi na usalama wa mtoto.  

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais -TAMISEMI pamoja na 
Wizara za Kisekta na Wadau chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri 
Mkuu- (Sera, Bunge na Uratibu) imeandaa Mwongozo wa 
Uratibu wa PJT-MMMAM ili kuboresha utekelezaji wa afua 
mbalimbali zilizoainishwa katika programu hiyo. Lengo ni 
kusaidia utekelezaji, usimamizi, ufuatiliaji na utoaji taarifa za 
maendeleo ya shughuli za MMMAM katika ngazi ya Taifa, Mkoa, 
Halmashauri na Jamii. Ni imani yetu kwamba, kupitia Mwongozo 
huu matokeo ya haraka na chanya ya maendeleo ya awali ya 
mtoto yatapatikana kwa kuwepo uratibu na ushiriki wa sekta 
mbalimbali katika kutoa huduma za malezi jumuishi.  

Afua zote zinapaswa kutekelezwa kwa ujumuishi kwa kuwa 
zinalenga kuleta matokeo chanya katika ukuaji na maendeleo 
ya awali ya mtoto na kufikia maono ya programu hii: “Watoto 
wote Tanzania wapo kwenye mwelekeo sahihi wa kufikia ukuaji 
timilifu”. Mwongozo huu utaunganisha juhudi na rasilimali za 
wadau wote katika kutekeleza afua zilizopangwa katika PJT - 
MMMAM ili kuleta ufanisi wa hali ya juu na kufikia malengo ya 
programu.  
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Natoa wito kwa wadau kushiriki kufanikisha maono ya 
programu hii kwa kuhakikisha wanajielekeza kuchangia 
utekelezaji kwa kufanya kazi kwa karibu na Serikali kupitia 
muundo na taratibu zilizoainishwa katika Muongozo huu. Aidha, 
upatikanaji wa rasilimali za kutosha ikiwemo rasilimali fedha na 
rasilimali watu ni suala la muhimu katika kufanikisha utekelezaji 
wa programu hii. Kupitia jitihada jumuishi zinazoratibiwa kwa 
ufanisi, kwa pamoja tutahakikisha Watoto wote wa Tanzania 
wanaishi na kustawi.  

 
Dkt. Seif Abdallah Shekalaghe

KATIBU MKUU
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wanawake na Makundi Maalum 

1.0 UTANGULIZI  

1.1 Programu Jumuishi ya Taifa ya Malezi, Makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya Mtoto (PJT-MMMAM) 

Mnamo Desemba, 2021 Serikali ilizindua Programu Jumuishi ya Taifa 
ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto (PJT-MMMAM). 
Programu hiyo inalenga kuharakisha upatikanaji wa matokeo chanya 
ya maendeleo ya awali ya mtoto kwa kuboresha mfumo shirikishi wa 
kisekta katika malezi na makuzi ya mtoto yakijumuisha upatakinaji wa 
huduma bora za Afya, Lishe, Malezi yenye mwitikio, Fursa za Ujifunzaji 
wa Awali na Ulinzi na Usalama. Programu inatekelezwa kwa kipindi 
cha miaka mitano kuanzia 2021/22 hadi 2025/26 inasaidia utekelezaji 
wa mifumo ya uratibu kwa kuleta pamoja sheria na sera mbalimbali 
zinazohusiana na malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto, 
ikiwemo Sheria ya Mtoto Sura ya 13, Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya 
(2008) Sera ya Elimu na Mafunzo (2014),Sera ya Taifa ya Maendeleo 
na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu (2004) na Sera ya Afya (2007) 
kwa lengo la kushughulikia mahitaji jumuishi ya maendeleo ya mtoto 
(miaka 0-8).  

Programu hii inalenga kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali na 
wadau ili kuhakikisha Watoto wote nchini Tanzania wanapata huduma 
za Malezi jumuishi ili kufikia ukuaji timilifu. Aidha, Programu 
inatambua uwepo wa Programu nyingine za kitaifa ambazo zinatumia 
mifumo shirikishi wa Kisekta katika maendeleo ya Mtoto ikijumuisha 
Programu Jumuishi ya Taifa ya Lishe (NMNAP II – 2021/22-2025/26) 
na Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na 
Watoto (MTAKUWWA 2017/18-2021/22). PJT-MMMAM itachangia 
programu za kitaifa zilizopo kwa kutumia fursa zilizoainishwa na 
kushughulikia mapungufu yaliyopo ili kuboresha utoaji wa huduma 
jumuishi za malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya watoto wote 
nchini. 
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1.2 Malengo ya Mwongozo 

1.2.1 Lengo Kuu 

Mwongozo wa PJT-MMMAM unalenga kuimarisha uratibu katika ngazi 
zote za utekelezaji wa Programu. Aidha, Mwongozo unaelezea 
majukwaa na vikao mbalimbali vyenye lengo la kufuatilia, kutathmini 
na kushauri juu ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye ngazi zote. 

1.2.2 Malengo Mahsusi 

1. Kuimarisha mifumo ya uratibu na usimamizi wa PJT-MMMAM 
kuanzia ngazi ya Taifa, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; 

2. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za 
utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

1.3 Walengwa wa Mwongozo 

Walengwa wa mwongozo huu ni Wizara mbalimbali, Idara na Taasisi za 
Serikali, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na wadau wakiwemo 
Taasisi za Elimu, Taasisi za dini, Mashirika ya Kimataifa, Asasi za Kiraia, 
Vyombo vya Habari, Sekta binafsi na Jamii kwa ujumla. Hivyo, 
ushirikiano kati ya Serikali na wadau ni muhimu katika kufikia malengo 
ya utekelezaji wa PJT-MMMAM.   

1.4 Mifumo ya utekelezaji wa PJT-MMMAM 

Programu itatekelezwa kwa kuzingatia mifumo mbalimbali 
inayoshughulikia masuala ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto katika ngazi ya Taifa, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 
Mifumo hiyo inajumuisha vikao vya kisheria na kamati mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na Kamati za Usalama, Kamati za ushauri, Kamati za Ulinzi 
na Usalama wa Mwanamke na Mtoto, kamati za Watu Wenye Ulemavu, 
Kamati za Lishe, Kamati za UKIMWI na Kamati za Afya.  

 

1.5 Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo ya Kitaifa, 
Mikataba ya Kikanda na Kimataifa 

Uratibu wa PJT-MMMAM unazingatia Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, 
Miongozo ya Kitaifa pamoja na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa 
iliyorasimishwa nchini.   

1.6 Uzingatiaji wa Masuala Mtambuka katika PJT-MMMAM 

Mifumo ya uratibu katika ngazi zote za utekelezaji wa PJT-MMMAM 
izingatie masuala mtambuka ikiwa pamoja na uwiano wa kijinsia na 
ujumuishwaji wa watoto wenye mahitaji maalum katika jamii. Hivyo, 
mifumo hiyo ihakikishe kuwa huduma zote za MMMAM zinazingatia 
masuala mtambuka.  

2.0 MUUNDO WA URATIBU WA PJT-MMMAM 

Uratibu wa programu hii upo katika ngazi mbalimbali ambapo, kwenye 
ngazi ya Taifa, uratibu katika uongozi wa Programu utakuwa chini ya  
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu (OWM-SBU). Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) itaratibu na 
kusimamia utekelezaji wa PJT-MMMAM katika Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa. Aidha, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum (WMJJWM) yenye dhamana ya 
kusimamia masuala ya watoto inaratibu utekelezaji wa PJT-MMMAM 
katika ngazi ya Taifa.  

PJT-MMMAM inaratibiwa kupitia mifumo iliyopo kuanzia ngazi ya Taifa, 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kufikia malengo 
yaliyowekwa kama ifuatavyo: 
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na kushauri juu ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye ngazi zote. 

1.2.2 Malengo Mahsusi 

1. Kuimarisha mifumo ya uratibu na usimamizi wa PJT-MMMAM 
kuanzia ngazi ya Taifa, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; 

2. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za 
utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

1.3 Walengwa wa Mwongozo 

Walengwa wa mwongozo huu ni Wizara mbalimbali, Idara na Taasisi za 
Serikali, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na wadau wakiwemo 
Taasisi za Elimu, Taasisi za dini, Mashirika ya Kimataifa, Asasi za Kiraia, 
Vyombo vya Habari, Sekta binafsi na Jamii kwa ujumla. Hivyo, 
ushirikiano kati ya Serikali na wadau ni muhimu katika kufikia malengo 
ya utekelezaji wa PJT-MMMAM.   

1.4 Mifumo ya utekelezaji wa PJT-MMMAM 

Programu itatekelezwa kwa kuzingatia mifumo mbalimbali 
inayoshughulikia masuala ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto katika ngazi ya Taifa, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. 
Mifumo hiyo inajumuisha vikao vya kisheria na kamati mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na Kamati za Usalama, Kamati za ushauri, Kamati za Ulinzi 
na Usalama wa Mwanamke na Mtoto, kamati za Watu Wenye Ulemavu, 
Kamati za Lishe, Kamati za UKIMWI na Kamati za Afya.  

 

1.5 Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, Miongozo ya Kitaifa, 
Mikataba ya Kikanda na Kimataifa 

Uratibu wa PJT-MMMAM unazingatia Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu, 
Miongozo ya Kitaifa pamoja na Mikataba ya Kikanda na Kimataifa 
iliyorasimishwa nchini.   

1.6 Uzingatiaji wa Masuala Mtambuka katika PJT-MMMAM 

Mifumo ya uratibu katika ngazi zote za utekelezaji wa PJT-MMMAM 
izingatie masuala mtambuka ikiwa pamoja na uwiano wa kijinsia na 
ujumuishwaji wa watoto wenye mahitaji maalum katika jamii. Hivyo, 
mifumo hiyo ihakikishe kuwa huduma zote za MMMAM zinazingatia 
masuala mtambuka.  

2.0 MUUNDO WA URATIBU WA PJT-MMMAM 

Uratibu wa programu hii upo katika ngazi mbalimbali ambapo, kwenye 
ngazi ya Taifa, uratibu katika uongozi wa Programu utakuwa chini ya  
Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Uratibu (OWM-SBU). Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) itaratibu na 
kusimamia utekelezaji wa PJT-MMMAM katika Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa. Aidha, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum (WMJJWM) yenye dhamana ya 
kusimamia masuala ya watoto inaratibu utekelezaji wa PJT-MMMAM 
katika ngazi ya Taifa.  

PJT-MMMAM inaratibiwa kupitia mifumo iliyopo kuanzia ngazi ya Taifa, 
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kufikia malengo 
yaliyowekwa kama ifuatavyo: 
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2.1 Ngazi ya Taifa 

2.1.1 Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
itahusika na kuratibu na kusimamia utekelezaji wa vipengele vya 
MMMAM kwa kuzingatia Sera, Mikakati, Kanuni na Miongozo ya Wizara 
za Kisekta na kutenga rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahususi za 
MMMAM katika Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

a) Kuratibu utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa ikiwemo utengaji wa fedha 

b) Kupokea, kuchambua na kuandaa taarifa za Utekelezaji wa 
Programu kutoka kwenye Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
na kuwasilisha katika Sekretarieti ya Taifa ya MMMAM. 

 
2.1.2 Ofisi ya Waziri Mkuu. 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM - SBU) itakuwa 
na majukumu yafuatayo: 

i. Kuratibu na kuongoza vikao vya Mawaziri wa Wizara zinazohusika 
na utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao cha Mawaziri kitakuwa na 
jukumu la kupokea taarifa ya utekelezaji wa programu kutoka kwa 
Makatibu Wakuu wa Wizara zinazohusika na utekelezaji wa PJT-
MMMAM. Kikao hicho kitafanyika mara mbili kwa mwaka. 

ii. Kuratibu na kuongoza vikao vya Makatibu Wakuu wa Wizara 
zinazohusika na utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao cha Makatibu 
Wakuu kitapokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM 
kutoka kwa wakurugenzi wa Wizara zinazohusika na utekelezaji wa 
PJT-MMMAM. Kikao hicho kitafanyika mara mbili kwa mwaka. 

iii. Kuratibu kikao cha kamati tendaji ya Wakurugenzi wa Wizara, 
Wakala na Taasisi za Serikali na zisizo za Serikali zinazohusika na 
utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao hicho kitafanyika kila robo 
mwaka. 

iv. Kuhakikisha vikao vilivyoainishwa vinafanyika.  

2.1.2.1 Kikao cha Mawaziri 

Majukumu ya Kikao cha Mawaziri 

i. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizowasilishwa na  
Kikao cha Makatibu Wakuu 

ii. Kutoa maelekezo ya kisera kuhusu taarifa iliyowasilishwa 

Wajumbe wa kikao cha Mawaziri wa Wizara zinazohusika na utekelezaji 
wa PJT-MMMAM 

i. Waziri mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
(Mwenyekiti) 

ii. Waziri mwenye dhamana na watoto  

iii. Waziri mwenye dhamana na watu wenye ulemavu 

iv.  Waziri mwenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

v. Waziri mwenye dhamana na Afya 
vi. Waziri mwenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

vii. Waziri mwenye dhamana na Elimu 

viii. Waziri mwenye dhamana na Fedha 

ix. Waziri mwenye dhamana na Mipango 

Waziri mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
anaweza kuwaalika wajumbe wengine ambao hawajatajwa katika 
mwongozo huu kadri atakavyoona inafaa  
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2.1 Ngazi ya Taifa 

2.1.1 Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
itahusika na kuratibu na kusimamia utekelezaji wa vipengele vya 
MMMAM kwa kuzingatia Sera, Mikakati, Kanuni na Miongozo ya Wizara 
za Kisekta na kutenga rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahususi za 
MMMAM katika Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

a) Kuratibu utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa ikiwemo utengaji wa fedha 

b) Kupokea, kuchambua na kuandaa taarifa za Utekelezaji wa 
Programu kutoka kwenye Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
na kuwasilisha katika Sekretarieti ya Taifa ya MMMAM. 

 
2.1.2 Ofisi ya Waziri Mkuu. 

Ofisi ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na Uratibu (OWM - SBU) itakuwa 
na majukumu yafuatayo: 

i. Kuratibu na kuongoza vikao vya Mawaziri wa Wizara zinazohusika 
na utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao cha Mawaziri kitakuwa na 
jukumu la kupokea taarifa ya utekelezaji wa programu kutoka kwa 
Makatibu Wakuu wa Wizara zinazohusika na utekelezaji wa PJT-
MMMAM. Kikao hicho kitafanyika mara mbili kwa mwaka. 

ii. Kuratibu na kuongoza vikao vya Makatibu Wakuu wa Wizara 
zinazohusika na utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao cha Makatibu 
Wakuu kitapokea na kujadili taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM 
kutoka kwa wakurugenzi wa Wizara zinazohusika na utekelezaji wa 
PJT-MMMAM. Kikao hicho kitafanyika mara mbili kwa mwaka. 

iii. Kuratibu kikao cha kamati tendaji ya Wakurugenzi wa Wizara, 
Wakala na Taasisi za Serikali na zisizo za Serikali zinazohusika na 
utekelezaji wa PJT-MMMAM. Kikao hicho kitafanyika kila robo 
mwaka. 

iv. Kuhakikisha vikao vilivyoainishwa vinafanyika.  

2.1.2.1 Kikao cha Mawaziri 

Majukumu ya Kikao cha Mawaziri 

i. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizowasilishwa na  
Kikao cha Makatibu Wakuu 

ii. Kutoa maelekezo ya kisera kuhusu taarifa iliyowasilishwa 

Wajumbe wa kikao cha Mawaziri wa Wizara zinazohusika na utekelezaji 
wa PJT-MMMAM 

i. Waziri mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
(Mwenyekiti) 

ii. Waziri mwenye dhamana na watoto  

iii. Waziri mwenye dhamana na watu wenye ulemavu 

iv.  Waziri mwenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

v. Waziri mwenye dhamana na Afya 
vi. Waziri mwenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

vii. Waziri mwenye dhamana na Elimu 

viii. Waziri mwenye dhamana na Fedha 

ix. Waziri mwenye dhamana na Mipango 

Waziri mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
anaweza kuwaalika wajumbe wengine ambao hawajatajwa katika 
mwongozo huu kadri atakavyoona inafaa  
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2.2.1.2 Kikao cha Makatibu Wakuu 

Majukumu ya Kikao cha Makatibu Wakuu 

i. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizowasilishwa na  
Kikao cha Kamati Tendaji 

ii. Kuridhia na kuwasilisha taarifa iliyojadiliwa kwenye Kikao  cha 
Mawaziri 

 
Wajumbe wa kikao cha Makatibu Wakuu wa Wizara zinazohusika na 
utekelezaji wa PJT-MMMAM 

i. Katibu Mkuu mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za 
Serikali (Mwenyekiti) 

ii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na watoto  

iii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na watu wenye ulemavu 

iv.  Katibu Mkuu mwenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

v. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Afya 

vi. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

vii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Elimu 

viii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Fedha 

ix. 

x.  

Katibu Mkuu mwenye dhamana na Mipango 

Katibu Mkuu mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
anaweza kuwaalika wajumbe wengine ambao hawajatajwa katika 
mwongozo huu kadri atakavyoona inafaa 

2.2.1.5 Kikao cha Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM: 

 Majukumu ya Kamati Tendaji  

i. Kupitia taarifa za utekelezaji wa PJT-MMMAM za kila robo mwaka 
zilizowasilishwa na Sekretarieti 

ii. Kupokea na kuridhia taarifa ya utekelezaji ya PJT-MMMAM kwa ajili 
ya kuwasilisha katika Kikao cha Makatibu Wakuu 

Wajumbe wa kikao cha Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM: 

i. Mkurugenzi wa Sera na uratibu wa shughuli za Serikali – OWM 
(Mwenyekiti) 

ii. Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mtoto – WMJJWM (Makamu 
Mwenyekiti) 

iii. Mkurugenzi Serikali za Mitaa - OR TAMISEMI  

iv. Mkurugenzi Kitengo cha Watu wenye ulemavu- OWM-KVAU 

v. Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya Awali na Msingi - OR TAMISEMI 

vi. Mkurugenzi wa Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe OR - TAMISEMI 

vii. Mkurugenzi wa Sera na Mipango - WMJJWM 

viii. Kamishna Ustawi wa Jamii - WMJJWM 

ix. Mkurugenzi Idara ya Mama na Mtoto - Wizara ya Afya 

x. Kamishna wa Elimu - Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

xi. Mkurugenzi wa Uthibiti Ubora - Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

xii. Kamishna wa Bajeti – Wizara ya Fedha  
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2.2.1.2 Kikao cha Makatibu Wakuu 

Majukumu ya Kikao cha Makatibu Wakuu 

i. Kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji zilizowasilishwa na  
Kikao cha Kamati Tendaji 

ii. Kuridhia na kuwasilisha taarifa iliyojadiliwa kwenye Kikao  cha 
Mawaziri 

 
Wajumbe wa kikao cha Makatibu Wakuu wa Wizara zinazohusika na 
utekelezaji wa PJT-MMMAM 

i. Katibu Mkuu mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za 
Serikali (Mwenyekiti) 

ii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na watoto  

iii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na watu wenye ulemavu 

iv.  Katibu Mkuu mwenye dhamana na Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

v. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Afya 

vi. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

vii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Elimu 

viii. Katibu Mkuu mwenye dhamana na Fedha 

ix. 

x.  

Katibu Mkuu mwenye dhamana na Mipango 

Katibu Mkuu mwenye dhamana na uratibu wa shughuli za Serikali 
anaweza kuwaalika wajumbe wengine ambao hawajatajwa katika 
mwongozo huu kadri atakavyoona inafaa 

2.2.1.5 Kikao cha Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM: 

 Majukumu ya Kamati Tendaji  

i. Kupitia taarifa za utekelezaji wa PJT-MMMAM za kila robo mwaka 
zilizowasilishwa na Sekretarieti 

ii. Kupokea na kuridhia taarifa ya utekelezaji ya PJT-MMMAM kwa ajili 
ya kuwasilisha katika Kikao cha Makatibu Wakuu 

Wajumbe wa kikao cha Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM: 

i. Mkurugenzi wa Sera na uratibu wa shughuli za Serikali – OWM 
(Mwenyekiti) 

ii. Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mtoto – WMJJWM (Makamu 
Mwenyekiti) 

iii. Mkurugenzi Serikali za Mitaa - OR TAMISEMI  

iv. Mkurugenzi Kitengo cha Watu wenye ulemavu- OWM-KVAU 

v. Mkurugenzi Msaidizi Elimu ya Awali na Msingi - OR TAMISEMI 

vi. Mkurugenzi wa Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe OR - TAMISEMI 

vii. Mkurugenzi wa Sera na Mipango - WMJJWM 

viii. Kamishna Ustawi wa Jamii - WMJJWM 

ix. Mkurugenzi Idara ya Mama na Mtoto - Wizara ya Afya 

x. Kamishna wa Elimu - Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

xi. Mkurugenzi wa Uthibiti Ubora - Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

xii. Kamishna wa Bajeti – Wizara ya Fedha  
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xiii. Mkuu wa dawati la jinsia na Watoto Jeshi la Polisi Taifa 

xiv. Mkuu wa Polisi Jamii  

xv. Mkurugenzi Wizara ya Mambo ya Ndani anayehusika na 
masuala ya Watoto 

xvi. Mkurugenzi Mtendaji wa TECDEN 

xvii. Uwakilishi wa Mashirika ya Umoja wa Mataifa 
yanayojishughulisha na masuala ya watoto; 

xviii. Uwakilishi wa mashirika ya kimataifa yanayojishughulisha na 
masuala ya watoto; 

xix. Uwakilishi wa Sekta Binafsi 

xx. Uwakilishi wa watu wenye ulemavu 

xxi. Uwakilishi wa Taasisi za Dini. 
 

Vikao vya kamati tendaji ya PJT-MMMAM; 

Kikao cha Kitaifa cha Wataalam wa PJT-MMMAM kitafanyika kila 
robo mwaka na kutakuwa na vikao vya dharura pale 
inapohitajika. 

Akidi ya wajumbe wa kikao cha Kitaifa cha Wataalam wa PJT-
MMMAM itakuwa zaidi ya nusu ya wajumbe akiwemo 
mwenyekiti . 

 

 

 

 

2.1.3 Wizara yenye dhamana na Mtoto 

Wizara yenye dhamana na mtoto itaratibu na kusimamia utekelezaji 
wa  shughuli zote za PJT-MMMAM ngazi ya Taifa. Pia itahakikisha 
malengo yote ya programu yanafikiwa kama yalivyopangwa.   

Majukumu  ya Wizara yenye dhamana na Mtoto 

Wizara itaratibu ujumuishwaji wa masuala ya MMMAM katika Sera, 
Mikakati, Programu, Kanuni na Miongozo; na kuratibu upatikanaji wa 
rasilimali za utekelezaji wa PJT-MMMAM. Majukumu mengine ni 
pamoja na: 
 
a) Kuratibu na kuongoza vikao vya sekretarieti ya PJT-MMMAM. 

b) Makamu Mwenyekiti wa vikao vya Mawaziri, Makatibu Wakuu 
pamoja na Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM 

c) Kujenga uelewa wa Wizara za kisekta kuhusu PJT-MMMAM 

d) Kutoa maelekezo ya Utekelezaji wa Programu kwa Ngazi za Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia OR-TAMISEMI 

e) Kusimamia vigezo vya ubora wa utoaji huduma za PJT-MMMAM 

f) Kushirikiana na Wadau katika utekelezaji wa PJT-MMMAM 

g) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

 
h) Kuratibu mkutano wa jukwaa la wadau unaofanyika kila baada ya 

miaka miwili. Aidha, Washiriki wa Jukwaa la Wadau wa PJT-
MMMAM watakuwa wafuatao: 

i. Washiriki wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali;  

ii. Uwakilishi wa Taasisi za Elimu za Serikali na binafsi; 
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2.1.3 Wizara yenye dhamana na Mtoto 

Wizara yenye dhamana na mtoto itaratibu na kusimamia utekelezaji 
wa  shughuli zote za PJT-MMMAM ngazi ya Taifa. Pia itahakikisha 
malengo yote ya programu yanafikiwa kama yalivyopangwa.   

Majukumu  ya Wizara yenye dhamana na Mtoto 

Wizara itaratibu ujumuishwaji wa masuala ya MMMAM katika Sera, 
Mikakati, Programu, Kanuni na Miongozo; na kuratibu upatikanaji wa 
rasilimali za utekelezaji wa PJT-MMMAM. Majukumu mengine ni 
pamoja na: 
 
a) Kuratibu na kuongoza vikao vya sekretarieti ya PJT-MMMAM. 

b) Makamu Mwenyekiti wa vikao vya Mawaziri, Makatibu Wakuu 
pamoja na Kamati Tendaji ya PJT-MMMAM 

c) Kujenga uelewa wa Wizara za kisekta kuhusu PJT-MMMAM 

d) Kutoa maelekezo ya Utekelezaji wa Programu kwa Ngazi za Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia OR-TAMISEMI 

e) Kusimamia vigezo vya ubora wa utoaji huduma za PJT-MMMAM 

f) Kushirikiana na Wadau katika utekelezaji wa PJT-MMMAM 

g) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

 
h) Kuratibu mkutano wa jukwaa la wadau unaofanyika kila baada ya 

miaka miwili. Aidha, Washiriki wa Jukwaa la Wadau wa PJT-
MMMAM watakuwa wafuatao: 

i. Washiriki wa Wizara, Idara na Taasisi za Serikali;  

ii. Uwakilishi wa Taasisi za Elimu za Serikali na binafsi; 
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iii. Uwakilishi wa Mashirika ya Umoja wa Mataifa 
yanayojishughulisha na masuala ya watoto; 

iv. Uwakilishi wa mashirika ya kimataifa yanayojishughulisha na 
masuala ya watoto; 

v. Uwakilishi wa Asasi za Kiraia wanaoshughulika na masuala ya 
watoto; 

vi. Uwakilishi wa Taasisi za Dini; 

vii. Uwakilishi wa Sekta Binafsi; 

viii. Uwakilishi wa Mataifa mbalimbali; 

ix. Uwakilishi wa Mabalozi wanaowakilisha Nchi zao nchini 
Tanzania; 

x. Uwakilishi wa watu wenye ulemavu; 

xi. Wadau mbalimbali wa MMMAM; 

xii. Uwakilishi wa Vyombo Habari; na 

xiii. Uwakilishi wa wazazi na watoto 

 2.1.3.1 Sekretarieti ya PJT-MMMAM Ngazi ya Taifa 

Idara ya Maendeleo ya Mtoto ndiye Mwenyekiti wa Sekretarieti ya PJT-
MMMAM. Idara ya Ustawi wa Jamii ni Makamu Mwenyekiti. 

Sekretarieti ya programu ya MMMAM itaundwa na wajumbe wafuatao: 

i. Uwakilishi wa Wizara zinazotekeleza PJT-MMMAM. 

ii. Uwakilishi wa Mashirika ya Umoja wa Mataifa. 

iii. Uwakilishi wa Mashirika ya Kimataifa yanayotekeleza PJT-    
MMMAM. 

iv. Uwakilishi wa Asasi za Kiraia zinazotekeleza PJT-MMMAM 

v. Mtandao wa Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto   (TECDEN) 
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Vikao vya  Sekretarieti ya PJT-MMMAM Ngazi ya Taifa 

a) Sekretarieti ya PJT-MMMAM itakutana mara moja kwa mwezi na 
kutakuwa na vikao vya dharura pale itakapohitajika. 

b) Akidi ya wajumbe wa kikao cha Sekretarieti ya PJT-MMMAM 
itakuwa zaidi ya nusu ya wajumbe akiwemo mwenyekiti . 

c) Wajumbe wa sekretarieti wanapaswa kushiriki katika kuandaa 
na kutekeleza majukumu ya kiutawala na mawasiliano wakati 
na baada ya vikao.   

Majukumu ya Sekretarieti ya uratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya 
Taifa 

a) Kuandaa vikao na mikutano yote ya kikanuni ya Mawaziri, 
Makatibu Wakuu, Kamati Tendaji ya MMMAM na Jukwaa la  
wadau wa MMMAM  

b) Kuchukua na kutunza  kumbukumbu za mikutano yote ya 
kikanuni na wadau wa PJT-MMMAM; 

c) Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya vikao vya kikanuni vya 
Mawaziri, Makatibu Wakuu, Kamati Tendaji ya MMMAM na 
Jukwaa la  wadau wa MMMAM  

d) Kufuatilia, kutathmini, na kutoa taarifa ya utekelezaji na 
kushauri   utekelezaji wa PJT-MMMAM 

e) Kusaidia utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya uratibu 

f)  Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa 
PJT-MMMAM. 
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g) Kushawishi ujumuishaji wa ajenda za Malezi Jumuishi katika 
vikao vya kitaalamu vya kisekta; 

h) Kupendekeza maeneo ya tafiti za MMMAM na Kuainisha tafiti 
zinazohusiana na PJT-MMMAM ili kupata matokeo ya utafiti 
yatakayosaidia katika upangaji wa mipango ya MMMAM; 

i) Kubadilishana uzoefu kuhusiana na mbinu zilizoleta matokeo 
chanya katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

 2.1.4 Wizara yenye dhamana na Afya 

Wizara yenye dhamana na Afya itahakikisha vipengele vya MMMAM 
vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Programu, Kanuni na Miongozo 
na kutenga rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahususi za MMMAM 
katika sekta ya afya. 
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Afya 

a) Kuratibu utoaji wa huduma bora za MMMAM katika sekta ya 
Afya  

b) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

c) Kujenga uelewa wa PJT-MMMAM ndani ya Wizara na taasisi 
zake 

d) Kushirikiana na Taasisi zilizo chini ya Wizara kuratibu masuala 
ya afya na lishe kupitia OR-TAMISEMI 

e) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

f) Kujumuisha masuala ya MMMAM kwenye tafiti za Afya na Lishe. 
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g) Kushawishi ujumuishaji wa ajenda za Malezi Jumuishi katika 
vikao vya kitaalamu vya kisekta; 

h) Kupendekeza maeneo ya tafiti za MMMAM na Kuainisha tafiti 
zinazohusiana na PJT-MMMAM ili kupata matokeo ya utafiti 
yatakayosaidia katika upangaji wa mipango ya MMMAM; 

i) Kubadilishana uzoefu kuhusiana na mbinu zilizoleta matokeo 
chanya katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

 2.1.4 Wizara yenye dhamana na Afya 

Wizara yenye dhamana na Afya itahakikisha vipengele vya MMMAM 
vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Programu, Kanuni na Miongozo 
na kutenga rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahususi za MMMAM 
katika sekta ya afya. 
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Afya 

a) Kuratibu utoaji wa huduma bora za MMMAM katika sekta ya 
Afya  

b) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

c) Kujenga uelewa wa PJT-MMMAM ndani ya Wizara na taasisi 
zake 

d) Kushirikiana na Taasisi zilizo chini ya Wizara kuratibu masuala 
ya afya na lishe kupitia OR-TAMISEMI 

e) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

f) Kujumuisha masuala ya MMMAM kwenye tafiti za Afya na Lishe. 
 

 

2.1.5 Wizara yenye dhamana na Elimu 
Wizara yenye dhamana na Elimu itahakikisha vipengele vya MMMAM 
vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Programu, Kanuni na Miongozo 
na kutenga rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahususi za MMMAM 
katika sekta ya elimu. 
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Elimu  

a) Kuratibu utoaji wa huduma bora za MMMAM katika sekta ya 
elimu 

b) Kushirikiana na Taasisi zilizo chini ya Wizara katika kutekeleza 
PJT-MMMAM 

c) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

d) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

e) Kujenga uelewa wa PJT-MMMAM ndani ya Wizara na taasisi 
zake 

f) Kujumuisha masuala ya MMMAM kwenye tafiti za elimu 

2.1.6 Wizara yenye dhamana na  Mambo ya Ndani ya Nchi 

Wizara yenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi itahakikisha 
vipengele vya MMMAM vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, 
Programu, Kanuni na Miongozo; na kutenga rasilimali za kutosha kwa 
ajili kutekeleza afua mahsusi za MMMAM katika Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi  

Majukumu ya Wizara yenye dhamana na  Mambo ya Ndani ya 
Nchi 

a) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

b) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

c) Kujenga uelewa wa PJT-MMMAM ndani ya Wizara na taasisi 
zake 
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2.1.7 Wizara yenye dhamana na Fedha  

Wizara yenye dhamana na Fedha itahakikisha vipengele vya MMMAM 
vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Kanuni na Miongozo na kutenga 
rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahsusi za MMMAM nchini. 

 Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Fedha  

a) Kuingiza masuala ya MMMAM katika miongozo ya uandaaji wa 
mipango na bajeti za kila mwaka. 

b) Kubainisha kiasi cha fedha kilichotengwa katika uwekezaji wa 
masuala ya MMMAM.  

c) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

2.1.8 Wizara yenye dhamana na Watu wenye Ulemavu 

Wizara yenye dhamana na Watu wenye Ulemavu itahakikisha vipengele 
vya MMMAM vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Kanuni na 
Miongozo na kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili kutekeleza afua 
mahsusi za MMMAM nchini. 
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Watu wenye 
Ulemavu 

a) Kujumuisha masuala ya MMMAM kwenye sera, miongozo na 
programu zinazohusu watu wenye ulemavu 

b) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

c) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  
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2.1.7 Wizara yenye dhamana na Fedha  

Wizara yenye dhamana na Fedha itahakikisha vipengele vya MMMAM 
vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Kanuni na Miongozo na kutenga 
rasilimali kwa ajili kutekeleza afua mahsusi za MMMAM nchini. 

 Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Fedha  

a) Kuingiza masuala ya MMMAM katika miongozo ya uandaaji wa 
mipango na bajeti za kila mwaka. 

b) Kubainisha kiasi cha fedha kilichotengwa katika uwekezaji wa 
masuala ya MMMAM.  

c) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

2.1.8 Wizara yenye dhamana na Watu wenye Ulemavu 

Wizara yenye dhamana na Watu wenye Ulemavu itahakikisha vipengele 
vya MMMAM vinajumuishwa kwenye Sera, Mikakati, Kanuni na 
Miongozo na kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili kutekeleza afua 
mahsusi za MMMAM nchini. 
 
Majukumu ya Wizara yenye dhamana na Watu wenye 
Ulemavu 

a) Kujumuisha masuala ya MMMAM kwenye sera, miongozo na 
programu zinazohusu watu wenye ulemavu 

b) Kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM kwenye vikao 
vya uratibu ngazi ya Taifa  

c) Kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM  

 

2.1.9 Ngazi ya Mkoa 
Katika ngazi ya Mkoa uratibu wa PJT-MMMAM utakuwa chini ya Afisa 

 

 Majukumu ya mratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya mkoa  

a) Kukusanya taarifa za utekelezaji wa MMMAM kutoka sekta 
husika na kuandaa taarifa kwa ajili ya kuwasilisha kwenye 
kamati ya ushauri ya Mkoa.

 
b) Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya Kamati ya Ushauri ya 

Mkoa kuhusu MMMAM.  

c) Kufuatilia, kutathmini, na kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo 
mwaka na kushauri   utekelezaji wa PJT-MMMAM 

d) Kusaidia utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya uratibu 

e)  Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa 
PJT-MMMAM 

f) Kushawishi ujumuishaji wa ajenda za Malezi Jumuishi katika 
vikao vya kitaalamu vya kisekta 

g) Kubadilishana uzoefu kuhusiana na mbinu zilizoleta matokeo 
chanya katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

h) Kuandaa kikao cha tathmini ya utekelezaji wa programu ngazi 
ya Mkoa. 

i) Kujengea uwezo watekelezaji wa PJT-MMMAM. 
 j) Kufanya usimamizi shirikishi  katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili kuona utekelezaji wa programu. 

Ustawi wa Jamii Mkoa. Mratibu atafanya kazi kwa kushirikiana 
na wataalamu wengine wa MMMAM ikiwa ni pamoja na; Afisa 
Maendeleo ya Jamii Mkoa, Afisa Lishe wa Mkoa, Mratibu wa Mama 
na Mtoto, Katibu Tawala Msaidizi Elimu, Katibu Tawala Msaidizi 
Mipango na Uratibu na Katibu Tawala Msaidizi Afya. Kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa kitapokea na kujadili masuala ya 
MMMAM. Wasimamizi wa shughuli za MMMAM wakishirikiana na 
Mratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Mkoa wataandaa taarifa na 
kuiwasilisha katika kamati ya ushauri ya Mkoa.  
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k) Kuwabaini na kuwaratibu wadau waliopo ngazi ya Mkoa 

wanaotekeleza PJT-MMMAM  
l) Kufanya uchambuzi wa mipango na bajeti za Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

2.1.10 Ngazi ya Wilaya 

Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa masuala ya MMMAM 
yatawasilishwa katika vikao vya Kamati za kudumu (Elimu, Afya na 
Maji; Uchumi na Mazingira; na Fedha, Uongozi na Mipango), Kamati ya 
Wataalam ya Halmashauri (Council Management Team) na Baraza la 
Madiwani 

Majukumu ya mratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Halmashauri 

a) Kukusanya taarifa za utekelezaji wa MMMAM kutoka sekta 
husika na kuandaa taarifa kwa ajili ya kuwasilisha kwenye 
kamati ya ushauri ya Wilaya. 

b) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya PJT-MMMAM kwenye Kamati 
za kudumu (Elimu, Afya na Maji; Uchumi na Mazingira; na 
Fedha , Uongozi na Mipango), Kamati ya Wataalam ya 
Halmashauri (Council Management Team) na Baraza la 
Madiwani  

c) Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya Kamati ya Ushauri ya 
Wilaya kuhusu MMMAM.  

d) Kufuatilia utekelezaji wa maazimio ya Kamati za kudumu (Elimu, 
Afya na Maji; Uchumi na Mazingira; na Fedha , Uongozi na 

Katika ngazi ya Wilaya kila Halmashauri itakuwa na Mratibu wa PJT- 
MMMAM ambaye atakuwa Afisa Ustawi wa Jamii. Mratibu atafanya 
kazi kwa kushirikiana na wataalamu wengine wa MMMAM ikiwa ni 
pamoja na; Afisa Maendeleo ya Jamii, Afisa Lishe, Mratibu wa Mama 
na Mtoto, Afisa ELimu, Afisa Mipango na Uratibu na Mganga Mkuu. 
Kikao cha kamati ya Ushauri ya Wilaya kitapokea na kujadili 
masuala ya MMMAM kutoka Mamlaka za Serikali za Mtaa.

Mipango), Kamati ya Wataalam ya Halmashauri (Council 
Management Team) na Baraza la Madiwani  

e) Kufuatilia, kutathmini, na kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo 
mwaka na kushauri   utekelezaji wa PJT-MMMAM 

f) Kusaidia utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya uratibu 

g)  Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa 
PJT-MMMAM 

h) Kushawishi ujumuishaji wa ajenda za Malezi Jumuishi katika 
vikao vya kitaalamu vya kisekta 

i) Kubadilishana uzoefu kuhusiana na mbinu zilizoleta matokeo 
chanya katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

j) Kujengea uwezo watekelezaji wa PJT-MMMAM. 
 

k) Kufanya usimamizi shirikishi  katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili kuona utekelezaji wa programu. 

 
l) Kuwabaini na kuwaratibu wadau waliopo ngazi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanaotekeleza PJT-MMMAM 
 

m) Kufanya uchambuzi wa mipango na bajeti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na wasimamizi wa MMMAM ili 
kuona namna ambavyo afua za MMMAM zimezingatiwa 

 
2.1.11 Ngazi ya Kata 

 Uratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kata:  

 Uratibu ya PJT-MMMAM ngazi ya Kata utakuwa chini ya Afisa Ustawi 
wa Jamii. Taarifa ya masuala ya MMMAM katika ngazi ya Kata 
itawasilishwa katika Kamati ya Maendeleo ya Kata. Endapo afisa 
aliyetajwa kuratibu PJT-MMMAM hatakuwepo Mkurugenzi wa 
Halmashauri atateua mratibu ngazi ya Kata kadri anavyoona inafaa.  
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Mipango), Kamati ya Wataalam ya Halmashauri (Council 
Management Team) na Baraza la Madiwani  

e) Kufuatilia, kutathmini, na kutoa taarifa ya utekelezaji kila robo 
mwaka na kushauri   utekelezaji wa PJT-MMMAM 

f) Kusaidia utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya uratibu 

g)  Kuhamasisha ushiriki wa sekta binafsi katika utekelezaji wa 
PJT-MMMAM 

h) Kushawishi ujumuishaji wa ajenda za Malezi Jumuishi katika 
vikao vya kitaalamu vya kisekta 

i) Kubadilishana uzoefu kuhusiana na mbinu zilizoleta matokeo 
chanya katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

j) Kujengea uwezo watekelezaji wa PJT-MMMAM. 
 

k) Kufanya usimamizi shirikishi  katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ili kuona utekelezaji wa programu. 

 
l) Kuwabaini na kuwaratibu wadau waliopo ngazi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanaotekeleza PJT-MMMAM 
 

m) Kufanya uchambuzi wa mipango na bajeti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na wasimamizi wa MMMAM ili 
kuona namna ambavyo afua za MMMAM zimezingatiwa 

 
2.1.11 Ngazi ya Kata 

 Uratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kata:  

 Uratibu ya PJT-MMMAM ngazi ya Kata utakuwa chini ya Afisa Ustawi 
wa Jamii. Taarifa ya masuala ya MMMAM katika ngazi ya Kata 
itawasilishwa katika Kamati ya Maendeleo ya Kata. Endapo afisa 
aliyetajwa kuratibu PJT-MMMAM hatakuwepo Mkurugenzi wa 
Halmashauri atateua mratibu ngazi ya Kata kadri anavyoona inafaa.  
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Majukumu Mratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kata: 

a) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM na kuiwasilisha 
kwenye kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata 
 

b) Kusimamia utekelezaji wa Programu Jumuishi ya Taifa ya 
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto katika kata. 

c) Kupokea na kujadili taaarifa ya utekelezaji wa programu kutoka 
katika ngazi ya kijiji/Mtaa. 

d) Kuhamasisha Utekelezaji wa Programu katika Kata. 

e) Kufuatilia na kutathmini Utekelezaji wa Programu katika Kata. 

f) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa Programu katika Kata  

g) Kubaini na kuratibu wadau wote wanaotekeleza PJT-MMMAM 
katika Kata 

 2.1.12 Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

  Uratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kijiji/Mtaa:  

 Uratibu ya PJT-MMMAM katika Kijiji/Mitaa utakuwa chini ya Mtendaji 
wa Kijiji/Mtaa Taarifa ya masuala ya MMMAM katika Kijiji/Mtaa 
itawasilishwa katika Halmashauri ya Kijiji/Mtaa.  

 Majukumu ya Mratibu wa  PJT-MMMAM ngazi ya Kijiji/Mtaa: 

a) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM na kuiwasilisha 
kwenye Halmashauri ya Kijiji/Mtaa 

b) Kusimamia utekelezaji wa Programu Jumuishi ya Taifa ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto katika Kijiji/Mtaa. 

c) Kuhamasisha Utekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa. 

d) Kufuatilia na kutathmini Utekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa. 

e) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa  

f) Kubaini na kuratibu wadau wote wanaotekeleza PJT-MMMAM 
katika Kijiji/Mtaa  

3.0 UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA YA 
UTEKELEZAJI WA PJT- MMMAM 

3.1 Ufuatiliaji na tathmini 

Ufuatiliaji katika utekelezaji wa PJT-MMMAM utahusisha ukusanyaji na 
uchambuzi wa taarifa ambazo zitatumika kubaini masuala 
yaliyochochea mafanikio na changamoto kwenye kila ngazi ya 
utekelezaji. Tathmini itazingatia utekelezaji wa kila jukumu lililoainishwa 
kwenye ngazi husika na kufuatilia rasilimali watu na fedha zilizotengwa 
na zilizotumika katika utekelezaji wa programu. 

Tathmini ya kati ya utekelezaji wa Programu kitaifa itafanyika katika 
mwaka wa fedha 2023/24 na tathmini ya mwisho itafanyika mwaka 
2025/26. Aidha, kutakuwa na vipindi mbalimbali vya kufanya tathmini 
ambavyo ni kila robo mwaka kwa ngazi ya Halmashauri, kata na Kijiji / 
Mtaa, nusu mwaka kwa ngazi ya Mkoa na kila mwaka kwa ngazi ya 
Taifa.  

Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

i. Uratibu wa sekta mbalimbali kwenye ngazi zote katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM; 

ii. Uzingatiaji wa Sera, Sheria na Miongozo iliyopo katika Utekelezaji 
wa PJT-MMMAM; 

iii. Uwepo wa watoa huduma wenye ujuzi na umahiri katika maeneo 
ya MMMAM; 
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Majukumu Mratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kata: 

a) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM na kuiwasilisha 
kwenye kikao cha Kamati ya Maendeleo ya Kata 
 

b) Kusimamia utekelezaji wa Programu Jumuishi ya Taifa ya 
Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto katika kata. 

c) Kupokea na kujadili taaarifa ya utekelezaji wa programu kutoka 
katika ngazi ya kijiji/Mtaa. 

d) Kuhamasisha Utekelezaji wa Programu katika Kata. 

e) Kufuatilia na kutathmini Utekelezaji wa Programu katika Kata. 

f) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa Programu katika Kata  

g) Kubaini na kuratibu wadau wote wanaotekeleza PJT-MMMAM 
katika Kata 

 2.1.12 Ngazi ya Kijiji/Mtaa 

  Uratibu wa PJT-MMMAM ngazi ya Kijiji/Mtaa:  

 Uratibu ya PJT-MMMAM katika Kijiji/Mitaa utakuwa chini ya Mtendaji 
wa Kijiji/Mtaa Taarifa ya masuala ya MMMAM katika Kijiji/Mtaa 
itawasilishwa katika Halmashauri ya Kijiji/Mtaa.  

 Majukumu ya Mratibu wa  PJT-MMMAM ngazi ya Kijiji/Mtaa: 

a) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa PJT-MMMAM na kuiwasilisha 
kwenye Halmashauri ya Kijiji/Mtaa 

b) Kusimamia utekelezaji wa Programu Jumuishi ya Taifa ya Malezi, 
Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto katika Kijiji/Mtaa. 

c) Kuhamasisha Utekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa. 

d) Kufuatilia na kutathmini Utekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa. 

e) Kujenga uwezo wa watekelezaji wa Programu katika Kijiji/Mtaa  

f) Kubaini na kuratibu wadau wote wanaotekeleza PJT-MMMAM 
katika Kijiji/Mtaa  

3.0 UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI TAARIFA YA 
UTEKELEZAJI WA PJT- MMMAM 

3.1 Ufuatiliaji na tathmini 

Ufuatiliaji katika utekelezaji wa PJT-MMMAM utahusisha ukusanyaji na 
uchambuzi wa taarifa ambazo zitatumika kubaini masuala 
yaliyochochea mafanikio na changamoto kwenye kila ngazi ya 
utekelezaji. Tathmini itazingatia utekelezaji wa kila jukumu lililoainishwa 
kwenye ngazi husika na kufuatilia rasilimali watu na fedha zilizotengwa 
na zilizotumika katika utekelezaji wa programu. 

Tathmini ya kati ya utekelezaji wa Programu kitaifa itafanyika katika 
mwaka wa fedha 2023/24 na tathmini ya mwisho itafanyika mwaka 
2025/26. Aidha, kutakuwa na vipindi mbalimbali vya kufanya tathmini 
ambavyo ni kila robo mwaka kwa ngazi ya Halmashauri, kata na Kijiji / 
Mtaa, nusu mwaka kwa ngazi ya Mkoa na kila mwaka kwa ngazi ya 
Taifa.  

Ufuatiliaji na tathmini utafanyika kwa kuzingatia maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

i. Uratibu wa sekta mbalimbali kwenye ngazi zote katika utekelezaji 
wa PJT-MMMAM; 

ii. Uzingatiaji wa Sera, Sheria na Miongozo iliyopo katika Utekelezaji 
wa PJT-MMMAM; 

iii. Uwepo wa watoa huduma wenye ujuzi na umahiri katika maeneo 
ya MMMAM; 
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iv. Uwepo wa mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji uliokubalika 
kwa ajili ya PJT-MMMAM; 

v. Uwepo wa taarifa zenye takwimu ili kuboresha utekelezaji wa PJT-
MMMAM; 

vi. Upatikanaji wa huduma za MMMAM katika jamii; 

vii. Utengaji na Utumiaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa PJT-
MMMAM; na 

viii. Ushiriki wa Wadau mbalimbali katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

 3.2 Utoaji Taarifa ya Utekelezaji wa PJT-MMMAM 

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa PJT-MMMAM utaambatana na 
utoaji wa taarifa ya utekelezaji kupitia mifumo na vikao mbalimbali vya 
kikanuni pamoja na vikao maalum kuanzia ngazi ya Kijiji/ Mtaa, Kata, 
Halmashauri, Mkoa na Taifa. 
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iv. Uwepo wa mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na ujifunzaji uliokubalika 
kwa ajili ya PJT-MMMAM; 

v. Uwepo wa taarifa zenye takwimu ili kuboresha utekelezaji wa PJT-
MMMAM; 

vi. Upatikanaji wa huduma za MMMAM katika jamii; 

vii. Utengaji na Utumiaji wa rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa PJT-
MMMAM; na 

viii. Ushiriki wa Wadau mbalimbali katika utekelezaji wa PJT-MMMAM. 

 3.2 Utoaji Taarifa ya Utekelezaji wa PJT-MMMAM 

Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa PJT-MMMAM utaambatana na 
utoaji wa taarifa ya utekelezaji kupitia mifumo na vikao mbalimbali vya 
kikanuni pamoja na vikao maalum kuanzia ngazi ya Kijiji/ Mtaa, Kata, 
Halmashauri, Mkoa na Taifa. 

Wazazi, walezi, familia na jamii wamejengewa uwezo wa 
kutekeleza taratibu sahihi za Malezi jumuishi. 

Ni muhimu juhudi zifanyike kila wakati kujenga uwezo wa rasilimali 
watu katika ngazi mbalimbali kuhakikisha waratibu, watekelezaji na 
wafuatiliaji wa afua za PJT- MMMAM wanakuwa na ufanisi katika ngazi 
zote. Katika kufikia malengo inashauriwa kutumia mfumo jumuishi 
katika kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali, utekelezaji wa shughuli na 
matokeo yenye tija kwa wakati. 

Pamoja na kuwa taarifa na takwimu kuhusiana na afua za MMMAM 
zinaweza kuhitajika kupitia mifumo, ni muhimu taarifa hizo zitunzwe 
kupitia mifumo iliyopo ambayo inaendana na PJT-MMMAM. Mifumo hii 
ambayo inatajwa katika PJT- MMMAM ni pamoja na mifumo ya 
takwimu za Kitaifa, za kisekta ikiwemo ya afya, elimu, lishe, Ustawi, 
Maendeleo ya Jamii, Ulinzi na Usalama.  

 

 

 

 

 

 

4.0 HITIMISHO 

Utekelezaji wa mwongozo wa uratibu wa PJT-MMMAM utatengeza 
mazingira wezeshi na kuboresha juhudi za kufikia matokeo ya 
programu ambayo ni:  

Mazingira wezeshi yameboresha kuwezesha uratibu wenye 
ufanisi na utoaji wa huduma za malezi jumuishi. 

Mifumo ya  utoaji huduma jumuishi za MMMAM na uthibiti  
ubora  imeimarishwa;   

Kuongezeka  kwa upatikanaji wa huduma bora na zilizoratibiwa 
za malezi jumuishi kwa watoto wenye umri wa miaka 0-8 na 
walezi wao; na  
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Ikumbukwe kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu haujengi mfumo mpya 
bali unatumia mifumo iliyopo ya uratibu ikiwemo Kamati za Uratibu na 
Miundo ya Utawala na Uongozi katika ngazi husika ili kuhakikisha 
huduma za MMMAM zinahuishwa na kuwa endelevu. Halikadhalika, 
matumizi ya mifumo hii yataepusha kudurufu miundo ya utekelezaji na 
ufuatiliaji wa afua zinazohusu Watoto.  

 

 

Mchoro Na. 1: Uratibu wa Programu Jumuishi ya Taifa ya
MMMAM, Ufuatiliaji na tathmini na muundo wautekelezaji
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Ikumbukwe kuwa utekelezaji wa Mwongozo huu haujengi mfumo mpya 
bali unatumia mifumo iliyopo ya uratibu ikiwemo Kamati za Uratibu na 
Miundo ya Utawala na Uongozi katika ngazi husika ili kuhakikisha 
huduma za MMMAM zinahuishwa na kuwa endelevu. Halikadhalika, 
matumizi ya mifumo hii yataepusha kudurufu miundo ya utekelezaji na 
ufuatiliaji wa afua zinazohusu Watoto.  
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